Câu hỏi:

Tôi đang thực hiện thủ tục giải thể doanh nghiệp, qua nghiên cứu, tôi được biết, để giải thể doanh nghiệp, tôi phải thực hiện thủ tục hủy con dấu tại cơ quan Công an. Tuy nhiên, hiện nay, cơ quan công an không kiểm soát việc sử dụng con dấu của doanh nghiệp nữa. Vậy đề nghị Luật sư tư vấn, tôi phải thực hiện hủy con dấu ở đâu? Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến hòm thư tư vấn của công ty Luật Phạm Law. Quả thực, kể từ ngày 01/07/2015 sau khi Luật Doanh nghiệp năm 2014 được ban hành và có hiệu lực trên toàn quốc, quy định doanh nghiệp tự quyết định hình thức, nội dung, số lượng con dấu, và không phải đăng ký mẫu dấu với cơ quan Công an mà chỉ phải thông báo về việc doanh nghiệp sử dụng mẫu dấu tới cơ quan đăng ký kinh doanh. Vậy thì, doanh nghiệp sử dụng con dấu trước 01/07/2015 thực hiện hủy con dấu ở đâu, sử dụng sau 01/07/2017 thì thực hiện hủy con dấu như thế nào? Đối với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Một trong những trường hợp doanh nghiệp phải thực hiện hủy con dấu là khi giải thể doanh nghiệp. Cụ thể, theo quy định tại Điều 204 Luật Doanh nghiệp, hồ sơ giải thể doanh nghiệp bao gồm con dấu và giấy chứng nhận mẫu dấu.

Đồng thời, tại Điều 59 Nghị định số 78/2015/NĐ-CP hướng dẫn trình tự, thủ tục giải thể doanh nghiệp đối với doanh nghiệp sử dụng mẫu con dấu do cơ quan Công an cấp (có nghĩa là, con dấu doanh nghiệp sử dụng trước ngày 01/07/2015).Theo đó, sau khi thực hiện quyết toán thuế và chốt mã số thuế tại chi cục Thuế, doanh nghiệp cần nộp một bộ hồ sơ trả mẫu dấu đến cơ quan Công an tỉnh/thành phố để được cấp Giấy chứng nhận đã thu hồi con dấu. Khi đó, trong hồ sơ giải thể, doanh nghiệp sẽ nộp Giấy chứng nhận đã thu hồi con dấu cho cơ quan đăng ký kinh doanh thay vì con dấu và Giấy chứng nhận mẫu dấu.

Như vậy, trường hợp doanh nghiệp sử dụng mẫu dấu trước ngày 01/07/2015, doanh nghiệp thực hiện hủy mẫu dẫu tại cơ quan Công an; và sau ngày 01/07/2017, sẽ hủy dấu tại phòng đăng ký kinh doanh.

Do bạn cung cấp chưa đầy đủ thông tin về thời điểm công ty bạn đăng ký và sử dụng con dấu nên bạn có thể kiểm tra lại thông tin trên. Trường hợp bạn sử dụng con dấu trước ngày 01/07/2015, bạn sẽ hủy con dấu tại Công an tỉnh/thành phố để được cấp Giấy chứng nhận đã thu hồi con dấu. Trường hợp sau ngày 01/07/2015, bạn mới đăng ký và sử dụng con dấu, bạn chỉ cần nộp thông báo hủy mẫu dấu của doanh nghiệp trực tiếp tại phòng đăng ký kinh doanh hoặc thông qua mạng điện tử.

Xem thêm : Giải thể công ty tnhh

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here